สำหรับอีกหนึ่งความหวังของไทย ในการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก โตเกียวเกมส์ 2020 ที่นักกีฬาไทยจะมีโอกาสคว้าเหรียญทองมาได้อีกหนึ่งชนิดกีฬา ก็คือกีฬาแบดมินตัน โดยความหวังทั้งหมดทั้งมวลก็ยกให้กับแชมป์โลกแบดมินตันหญิงหนึ่งเดียวของไทยอย่างน้องเมย์ รัชนก อินทนนท์ซ ซึ่งเธอคือนักแบดมินตันที่มีความสามารถมากที่สุด และแข็งแกร่งทั้งในสนามและนอกสนาม ที่แม้ว่าจะเคยเกิดเรื่องราวดราม่าต่างๆขึ้นมามากมายในชีวิต เธอก็ยังไม่เคยสะทดสะท้าน และสร้างผลงานให้กับตัวเองและประเทศชาติต่อไป และในการแข่งโอลิมปิกเกมส์ที่ญี่ปุ่นหนนี้ เธอก็มีเป้าหมายที่ตั้งเอาไว้อย่างยิ่งใหญ่นั่นก็คือการคว้าเหรียญทองมาให้ได้เท่านั้น
ผลงานที่ผ่านมาของน้องน้องเมย์ รัชนก อินทนนท์
![](https://football76.com/wp-content/uploads/2021/07/s1-1.jpg)
สำหรับผลงานที่ผ่านมาของน้องเมย์ รัชนก อินทนนท์ ตั้งแต่แรกเริ่มได้มาเป็นความหวังใหม่ของคนไทยกับกีฬาแบบมินตัน ก็เริ่มต้นมาจากการที่เธอสามารถคว้าแชมป์ในรายการเยาวชนโลกมาได้ถึง 3 สมัยซ้อน ตั้งแต่ในปี 2009 ถึง 2011 ด้วยวัยเพียง 16 ปี และสำหรับการแข่งขันรายการใหญ่ที่สุดในโลกอย่างกีฬาโอลิมปิก น้องเมย์ รัชนก อินทนนท์ ก็ได้เข้าร่วมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเกมส์ครั้งแรก เมื่อปี 2012 ณ กรุงลอนดอนประเทศอังกฤษ ด้วยวัยเพียง 17 ปีเท่านั้นเรียกได้ว่าไม่ใช่แค่ความน่าตื่นตาตื่นตาของแฟนกีฬาชาวไทยเท่านั้น แต่มันรวมไปถึงความน่าตื่นตาตื่นใจระดับโลก ของวงการกีฬาแบดมินตันเลย แต่กระนั้นแม้จะเป็นความหวังของการมีเหรียญทองติดมือของนักกีฬาไทยในโอลิมปิก แต่เส้นทางในโอลิมปิกเกมส์ทั้ง 2 ครั้ง คือปี 2012 กับ 2016 น้องเมย์ รัชนก อินทนนท์ กลับไม่ประสบความสำเร็จ โดยในโอลิมปิกเกมส์ 2012 น้องเมย์จบที่รอบ 8 คนสุดท้าย ขณะที่ในโอลิมปิกเกม ปี 2016 ที่ประเทศ บราซิล น้องเมย์ รัชนก อินทนนท์ ที่ร่วมแข่งขันในกีฬาโอลิมปิกด้วยดีกรีเป็นแชมป์โลกแบดมินตันหญิงเดี่ยว 1 สมัย จบเส้นทางเพียงแค่รอบ 16 คนสุดท้ายเท่านั้น ทำให้ครั้งนี้ ในวัย 26 ของเธอ หวังเดียวที่จะทำให้ได้ก็คือการคว้าเหรียญทองโอลิมปิกมาครองให้ได้เท่านั้น
น้องเมย์ รัชนก อินทนนท์ กับการเตรียมความพร้อมมาเต็มที่
![](https://football76.com/wp-content/uploads/2021/07/s2-1.jpg)
สำหรับโอลิมปิก โตเกียวเกมส์ 2020 น้องเมย์ รัชนก อินทนนท์ แม้ว่ามันจะเป็นการที่ยากลำบากเพราะต้องเจอสถานการณ์ต่างๆที่เลวร้าย โดยเฉพาะไวรัสโควิด-19 ที่ส่งผลกระทบชัดเจน แต่น้องเมย์เองก็ซุ่มซ้อมในระบบปิดเพื่อป้องกันการแพร่เชื้ออย่างดี และทำเต็มที่ เพื่อครั้งนี้จะสามารถคว้าเหรียญทองโอลิมปิกเหรียญแรกในชีวิตมาให้ได้ ก็ต้องเอาใจช่วยกันครับสำหรับ น้องเมย์ รัชนก อินทนนท์